Efferalgan 80mg , 150mg, 250mg là thuốc gì và những chú ý khi sử dụng

Efferalgan 80mg , 150mg, 250mg là thuốc gì và những chú ý khi sử dụng

Bạn thường thấy quảng cáo trên tivi về thuốc Efferalgan , với công dụng giảm đau hạ sốt. Tuy nhiên bạn không biết cách sử dụng như thế nào đúng liều lượng, cũng như tùy thuộc vào từng đối tượng, và tình trạng bệnh. Sau đây là những thông tin có liên quan về Efferalgan 80mg,150mg,250mg sẽ cung cấp cho bạn đầy đủ thông tin hữu ích. 

Efferalgan là thuốc gì?

Không phải ai cũng biết được những tác dụng của thuốc đối với từng căn bệnh, nhất là thuốc Efferalgan. Do vậy, nhiều bạn hay thắc mắc Efferalgan là thuốc gì?

Efferalgan là thuốc gì?

Efferalgan được biết đến là thuốc giảm đau hạ sốt, được chỉ định để điều tri các cơn đau vừa, nhẹ, hay những cơn sốt như đau đầu, nhức mỏi, cảm cúm đau bụng kinh…Trong đó, Efferalgan gồm có các thành phần chính như paracetamol và codein, do vậy sẽ mang đến tác dụng giảm đau nhanh và thời gian, tác dụng của thuốc cũng kéo dài hơn.

Các bác sĩ thường sử dụng thuốc Efferalgan cho những trường hợp bệnh nhân bị đau dữ dội, cũng như không đáp ứng với các thuốc giảm đau ngoại biên khác.

Liều dùng thuốc Efferalgan

Sử dụng thuốc Efferalgan sẽ tùy thuộc vào từng độ tuổi khác nhau, cụ thể như sau:

– Đối với người lớn uống từ 1- 2 viên Efferalgan 500mg trong vòng 4- 6  giờ khi thấy đau hoặc bị sốt.

– Còn với trẻ em từ 7- 12 tuổi uống Efferalgan 250mg trong vòng 4- 6 giờ.

Hiện nay trên thị trường còn có thuốc Efferalgan 80mg hàm lượng tháp, sử dụng cho trẻ em, do vậy các bậc phụ huynh nên tham khảo ý kiến của bác sỹ trước khi cho con em mình uống. Nhằm tránh xảy ra những sự cố đáng tiếc sau này.

Thuốc Efferalgan chỉ được sử dụng để điều trị các triệu chứng đau, sốt nhẹ và sốt vừa, và khoảng cách uống giữa 2 lần thuốc là cách nhau 4 tiếng đồng hồ là tốt nhất. Đối với người lớn không sử dụng thuốc quá 10 ngày, còn với trẻ em là không quá 5 ngày. Đồng thời không sử dụng chung với các loại thuốc khác có chứa paracetamol, và những người có tiền sử bệnh gan, dị ứng với paracetamol.

Tác dụng phụ của thuốc Efferalgan gây ra

Thành phần chính trong thuốc Efferalgan chính là paracetamol, do vậy sẽ gây ra những tác dụng phụ không mong muốn như:

– Tiêu chảy.

– Chán ăn.

– Tăng tiết mồ hôi.

– Buồn nôn, nôn mửa.

– Co thắt dạ dày, hay bị đau dạ dày.

– Sưng, đau vùng bụng trên.

Ngoài ra, còn có những tác dụng phụ nguy hiểm như:

– Đi tiểu ra máu, hoặc nước tiểu vẩn đục.

– Phân có màu đen, hoặc có máu.

– Sốt, ớn lạnh.

– Đau ở vùng thắt lưng, cũng như ở vùng hông.

– Xuất hiện các chấm đỏ trên da.

– Da phát ban, nổi mẩn ngứa, mề đay.

– Chảy máu bất thường, hoặc xuất hiện các vết bầm tím.

– Cơ thể mệt mỏi không rõ nguyên do.

Ngoài ra còn có một số dấu hiệu khác xảy ra, bạn không nên chủ quan coi thường.

Khi thấy những dấu hiệu trên, tốt nhất bạn nên ngừng sử dụng thuốc và hãy đến ngay bệnh viện để gặp bác sĩ. Bởi vì thuốc Efferalgan chỉ sử dụng khi cần thiết, do vậy bạn tự ý tăng giảm liều lượng sẽ gây ra những ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe.

Theo : Cuusaola.vn


Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *